Trở lại từ điển

bức bách

động từbậc C1
Bản biên đang soạnChưa đối chiếu nguồn
Nghĩa vắn tắt

Nghĩa của “bức bách” là gì?

Ép ngặt, dồn người ta tới chỗ không làm khác được, phải chịu theo.

Tiếng Anh: To press someone hard, driving them to where they have no choice but to give way.

Cách đọc
bức bách(chữ để đối chiếu)
Máy đọc để tham khảo, không phải giọng người bản xứ thâu lại

Các nét nghĩa và giải thích chi tiết của “bức bách”:

1 nét nghĩa
1ép ngặt, dồn tới đường cùngđời sống[trang trọng]
C1

🇻🇳 Bức bách là ép ngặt cho tới khi người ta hết đường, phải làm theo. Trong kho văn Nam Bộ nó ở thế bị và có chữ phải theo sau: một ông vua bị chư hầu bức bách phải chạy qua nước khác.

🇬🇧 It means pressing hard until the other person has no way out and must comply. In the Southern corpus it is passive and followed by the word for must: a king pressed hard by a vassal has to flee to another state.

Cụm thường gặp, bấm để tra:
Mẫu ngữ pháp:
chủ thể + bức bách + tân ngữbức bách + ra / vô / lên / xuốngđang / đã / sẽ + bức bách

Thí dụ:

Vua nhà Chu bị chư hầu Tần bức bách phải chạy trốn sang nước Tấn, vậy mà Khổng Tử nghiêm trang chép là "vua đi tuần thú".

The king of the Zhou house was pressed so hard by his vassal Qin that he had to flee to the state of Jin, and yet Confucius solemnly recorded that "the king went on a tour of inspection".

Nguồn: Bình Nguyên Lộc, Nguồn Gốc Mã Lai Của Dân Tộc Việt Nam
Dẫn chứng văn học

Tiếng nầy được dùng ra sao trong tác phẩm

“Vua nhà Chu bị chư hầu Tần bức bách phải chạy trốn sang nước Tấn, vậy mà Khổng Tử nghiêm trang chép là "vua đi tuần thú".”
Bình Nguyên Lộc, Nguồn Gốc Mã Lai Của Dân Tộc Việt Nam, 2. Những sai lầm căn bản của quý ông H. Maspéro, L. Aurousseau
Hỏi đáp nhanh

Câu hỏi thường gặp về “bức bách”

“bức bách” nghĩa là gì?

Ép ngặt, dồn người ta tới chỗ không làm khác được, phải chịu theo.

“bức bách” được dùng trong câu như thế nào?

Một câu trong Nguồn Gốc Mã Lai Của Dân Tộc Việt Nam của Bình Nguyên Lộc: “Vua nhà Chu bị chư hầu Tần bức bách phải chạy trốn sang nước Tấn, vậy mà Khổng Tử nghiêm trang chép là "vua đi tuần thú".”

Trách nhiệm nội dung và Phương pháp biên tập

Tiêu chuẩn thẩm định ngữ liệu tại VietLayers

Mức đối chiếu của mục từ được ghi ở đầu trang. Dẫn chứng có tên tác giả và tác phẩm được trình bày riêng với thí dụ biên soạn. Dẫn chứng về cách dùng không tự xác nhận nguồn gốc của từ. Phần chưa đủ căn cứ cần được đối chiếu thêm.