Trở lại từ điển

xí được

verb phraseB2
Nghĩa vắn tắt:

To find something unclaimed and call it yours. The claim is made out loud, and among children saying it first is what settles who keeps the thing.

Bản biên đang soạnChưa đối chiếu nguồn
Cách đọc:Southern (Sài Gòn)
xí được(chữ để đối chiếu)
Máy đọc để tham khảo, không phải giọng người bản xứ thâu lại
Giảng đủ và ghi chú cách dùng

Lụm được một vật không có chủ rồi lên tiếng nhận là của mình. Trong đám con nhỏ, nói được câu đó trước là coi như xong chuyện ai giữ.

Các nét nghĩa, xếp theo mức thường gặp và hữu ích cho người học:

1 nét nghĩa
1lụm được vật không chủ và nhận là của mìnhLời nói của con nhỏ khi chơi[informal]
B2

🇻🇳 Thấy và lụm được một vật không có ai nhận, rồi lên tiếng nhận là của mình. Hay gặp trong lời con nhỏ chơi với nhau.

🇬🇧 To spot and pick up something nobody has claimed, then say out loud that it is yours. It is most often heard among children at play.

Mẫu ngữ pháp:
xí được + vậtxí được + rồi

Thí dụ:

Con chị thấy trái me rụng dưới gốc, hô xí được rồi mới lụm lên.

The older girl spotted the fallen tamarind under the tree, called it hers, then picked it up.

Nguồn: VietLayers editorial example

Luật của mấy đứa trong xóm là ai xí được thì của người đó, khỏi giành.

The rule among the neighbourhood children is that whoever claims it first keeps it, no arguing.

Nguồn: VietLayers editorial example

Thằng nhỏ xí được cái nắp keng đẹp nhất rồi cất trong túi áo.

The boy claimed the prettiest bottle cap and tucked it into his shirt pocket.

Nguồn: VietLayers editorial example

Hai đứa cùng thấy con dế, đứa nào xí được trước thì đứa đó bắt.

Both children saw the cricket, and whoever called it first was the one to catch it.

Nguồn: VietLayers editorial example

Xí được cây viết dưới sân trường, nó đem lên nộp cho cô.

Having found a pen in the schoolyard, she handed it in to the teacher.

Nguồn: VietLayers editorial example

Chưa kịp nói gì thì em đã xí được chỗ ngồi gần cửa sổ.

Before anyone could speak, the younger one had claimed the seat by the window.

Nguồn: VietLayers editorial example

Ai xí được trái xoài chín rụng thì chia cho cả đám, đó là lệ.

Whoever claims a fallen ripe mango shares it with the group, that is the custom.

Nguồn: VietLayers editorial example

Nó xí được chiếc dây thun rồi khoe cả buổi như được của quý.

He claimed a rubber band and showed it off all afternoon as if it were treasure.

Nguồn: VietLayers editorial example

Đừng có xí được rồi giữ luôn, phải coi có ai kiếm hay không.

Do not just claim it and keep it, first see whether anyone is looking for it.

Nguồn: VietLayers editorial example

Mấy đứa chạy ra sân, hô xí được chỗ mát dưới tán me.

The children ran into the yard and called the shady spot under the tamarind as theirs.

Nguồn: VietLayers editorial example